A watan Janairun 2010, Toronto ta zama birni na farko a Arewacin Amurka da ke buƙatar a sanya rufin kore a sabbin gine-ginen kasuwanci, cibiyoyi, da gidaje masu yawa a faɗin birnin. Mako mai zuwa, buƙatar za ta faɗaɗa don amfani da sabbin ci gaban masana'antu.
A taƙaice dai, rufin kore mai rufin kore wani rufin da aka yi da ciyayi ne. Rufin kore yana samar da fa'idodi da yawa na muhalli ta hanyar rage tasirin zafi a tsibirin birni da kuma buƙatar makamashi da ke tattare da shi, yana shan ruwan sama kafin ya zama ambaliya, yana inganta ingancin iska, da kuma kawo yanayi da bambancin yanayi a cikin muhallin birane. A lokuta da yawa, jama'a na iya jin daɗin rufin kore kamar yadda wurin shakatawa zai iya ji.
Bukatun Toronto suna cikin dokar birni wadda ta ƙunshi ƙa'idodi kan lokacin da ake buƙatar rufin kore da kuma abubuwan da ake buƙata a cikin ƙirar. Gabaɗaya, ƙananan gine-ginen gidaje da na kasuwanci (kamar gine-ginen gidaje ƙasa da hawa shida) ba a keɓe su ba; daga nan, girman ginin, girman ɓangaren rufin dole ne ya zama na ciyayi. Ga manyan gine-gine, kashi 60 cikin 100 na sararin da ake da shi a kan rufin dole ne a yi shi da ciyayi.
Ga gine-ginen masana'antu, buƙatun ba su da yawa. Dokar za ta buƙaci a rufe kashi 10 cikin 100 na sararin rufin da ake da shi a sabbin gine-ginen masana'antu, sai dai idan ginin ya yi amfani da kayan rufin sanyi mai kyau na kashi 100 cikin 100 na sararin rufin da ake da shi kuma yana da matakan riƙe ruwan sama da ya isa ya kama kashi 50 cikin 100 na ruwan sama na shekara-shekara (ko kuma milimita biyar na farko daga kowace ruwan sama) a wurin. Ga dukkan gine-gine, ana iya buƙatar bambance-bambancen bin ƙa'ida (misali, rufe ƙaramin yanki na rufin da ciyayi) idan aka haɗa da kuɗaɗen (wanda aka haɗa da girman gini) waɗanda aka saka a cikin abubuwan ƙarfafawa don haɓaka rufin kore tsakanin masu ginin da ke akwai. Dole ne Majalisar Birni ta amince da bambance-bambancen.
Ƙungiyar masana'antu ta Green Roofs for Healthy Cities ta sanar a kaka da ta gabata a cikin wata sanarwa da ta fitar a ranar Litinin cewa buƙatun rufin kore na Toronto sun riga sun haifar da sama da murabba'in ƙafa miliyan 1.2 (mita murabba'in 113,300) na sabbin sararin kore da aka tsara don haɓaka gidaje na kasuwanci, cibiyoyi, da kuma gidaje masu yawa a birnin. A cewar ƙungiyar, fa'idodin za su haɗa da ayyuka sama da 125 na cikakken lokaci da suka shafi ƙera, ƙira, shigarwa da kula da rufin; rage sama da ƙafa cubic 435,000 na ruwan sama (wanda ya isa ya cika kusan wuraren ninkaya 50 na girman Olympics) kowace shekara; da kuma tanadin makamashi na shekara-shekara na sama da KWH miliyan 1.5 ga masu ginin. Tsawon lokacin da shirin ke aiki, ƙarin fa'idodin za su ƙaru.
Ɗalibai a Jami'ar Toronto ne suka ƙirƙiro hoton tritych da ke sama don nuna canje-canjen da ka iya biyo baya daga ci gaba na shekaru goma a ƙarƙashin buƙatun birnin. Kafin dokar, Toronto ita ce ta biyu a cikin biranen Arewacin Amurka (bayan Chicago) a cikin jimillar rufin kore. Sauran hotunan da ke tare da wannan rubutun (motsa alamar ku a kansu don ƙarin bayani) suna nuna rufin kore a kan gine-gine daban-daban na Toronto, gami da wani aikin nunin faifai da jama'a za su iya samu a kan dandamalin zauren birnin.
Lokacin Saƙo: Yuli-17-2019



